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Dondoo muhimu za mvua za Msimu (Novemba, 2021 – Aprili, 2022)  

Taarifa hii inatoa uchambuzi wa mwenendo wa mifumo ya hali ya hewa na mwelekeo wa mvua 

za Msimu kwa maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka (kanda ya magharibi, 

kati, nyanda za juu kusini magharibi, kusini mwa nchi, ukanda wa pwani ya kusini pamoja na 

maeneo yaliyoko kusini mwa mkoa wa Morogoro) katika kipindi cha miezi ya Novemba, 2021 

hadi Aprili, 2022. Ushauri na tahadhari umetolewa kwa wadau wa sekta mbalimbali 

wanaotumia taarifa za hali ya hewa katika utekelezaji wa majukumu yao kama vile kilimo na 

usalama wa chakula, mifugo na uvuvi, maliasili, wanyamapori na utalii, nishati na maji, 

usafirishaji (nchi kavu, kwenye maji na angani), mamlaka za miji, afya, sekta binafsi pamoja na 

menejimenti za maafa. Muhtasari wa mwelekeo wa mvua hizo na athari zake ni kama 

ifuatavyo: 

 

a) Mwelekeo wa mvua za Msimu kwa maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa 

mwaka:  

(i)   Mvua zinatarajiwa kuwa za chini ya wastani hadi wastani katika maeneo mengi ya 

mikoa ya Kigoma, Tabora, Katavi, Singida, Dodoma, Rukwa, Songwe, Mbeya na Iringa. 

Aidha, mvua za wastani hadi chini ya wastani zinatarajiwa katika baadhi ya maeneo ya 

mikoa ya Njombe, Ruvuma, Lindi, Mtwara na kusini mwa mkoa wa Morogoro. 

 

(ii) Vipindi virefu vya ukavu vinatarajiwa kati ya mwezi Novemba, 2021 na Januari, 2022. 

Hata hivyo, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa mwezi Machi 2022. 

 

(iii) Mvua zinatarajiwa kuanza katika wiki ya tatu ya mwezi Novemba, 2021 katika maeneo 

mengi na kuisha kati ya wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Aprili, 2022. 

 

b) Athari na ushauri 

(i) Upungufu mkubwa wa unyevunyevu katika udongo unatarajiwa kujitokeza katika maeneo 

mengi yanayopata mvua za Msimu na kuathiri ukuaji wa mazao.  

 

(ii) Kina cha maji katika mito, mabwawa na hifadhi ya maji ardhini kinatarajiwa kupungua 

hususan katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za chini ya wastani.  

 

(iii) Mlipuko wa magojwa unatarajiwa kujitokeza kutokana na upungufu wa upatikanaji wa 

maji safi na salama. 
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1. MWENENDO WA MVUA ZA VULI, 2021 NA MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU 

NOVEMBA, 2021 HADI APRILI, 2022 (NDJFMA 2021-2022) 

 

1.1 Mwenendo wa Mvua za Vuli (Oktoba-Disemba), 2021 

Msimu wa Vuli kwa miezi ya Oktoba hadi Disemba 2021 katika maeneo yanayopata misimu 

miwili ya mvua (Mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, Shinyanga, Simiyu, Mara, Manyara, Arusha, 

Kilimanjaro, Tanga, Dar es Salaam, kaskazini mwa mkoa wa Morogoro, Pwani (ikijumuisha 

kisiwa cha Mafia) pamoja na visiwa vya Unguja na Pemba) unatarajiwa kuendelea kama 

ilivyotabiriwa mwezi Septemba, 2021, ambapo maeneo mengi yalitarajiwa kupata mvua za 

chini ya wastani hadi wastani. Aidha, mvua za nje ya msimu zinatarajiwa katika mwezi Januari 

na Februari, 2022. 

 

1.2  Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2021 hadi Aprili, 2022) 

Mvua za Msimu ni mahususi katika maeneo ya magharibi mwa nchi, kanda ya kati, nyanda za 

juu kusini magharibi, kusini mwa nchi, ukanda wa pwani ya kusini pamoja na maeneo ya kusini 

mwa mkoa wa Morogoro. Maeneo haya yanapata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka, 

unaoanza mwezi Novemba na kuisha kati ya mwezi Aprili na Mei ya mwaka unaofuata.  

Kutokana na mifumo ya hali ya hewa inayotarajiwa (kama ilivyoelezwa katika kipengele cha 2 

cha taarifa hii), mvua za chini ya wastani hadi wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya 

mikoa ya Kigoma, Tabora, Katavi, Singida, Dodoma, Rukwa, Songwe, Mbeya na Iringa. Aidha, 

mvua za wastani hadi chini ya wastani zinatarajiwa katika baadhi ya maeneo ya mikoa ya 

Njombe, Ruvuma, Lindi, Mtwara na kusini mwa Morogoro. Katika nusu ya kwanza ya msimu 

(Novemba - Januari) vipindi virefu vya ukavu vinatarajiwa. Hata hivyo, ongezeko kidogo la 

mvua linatarajiwa mwezi Machi, 2022 katika nusu ya pili ya msimu. Maelezo ya kina juu ya 

mwelekeo wa mvua hizo za msimu ni kama ifuatavyo:  

  

i. Kanda ya Magharibi: (Mikoa ya Tabora, Katavi na Kigoma): 

Mvua za chini ya wastani hadi wastani zinatarajiwa katika mikoa ya Kigoma, Tabora na 

Katavi. Mvua hizo zinatarajiwa kuanza katika wiki ya tatu ya mwezi Novemba, 2021 katika 

maeneo mengi. Mvua hizo zinatarajiwa kuisha wiki ya pili ya mwezi Aprili, 2022 katika mkoa 

wa Katavi na wiki ya tatu ya mwezi Aprili, 2022 katika maeneo mengine yaliyosalia.    

ii. Kanda ya Kati: (Mikoa ya Singida na Dodoma):   

Mvua katika maeneo haya zinatarajiwa kuwa za chini ya wastani hadi wastani na 

zinatarajiwa kuanza kati ya wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Disemba, 2021. Mvua 

zinatarajiwa kuisha wiki ya tatu ya mwezi Aprili, 2022.   

iii. Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Iringa, Njombe, 

pamoja na maeneo ya kusini mwa mkoa wa Morogoro): 

Mvua za chini ya wastani hadi wastani  zinatarajiwa katika maeneo ya mikoa ya Rukwa, 

Iringa, Songwe na Mbeya. Aidha, mvua za wastani hadi chini ya wastani zinatarajiwa katika 
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mikoa ya Njombe, kusini mwa Morogoro na maeneo ya miinuko ya mkoa wa Mbeya. Mvua 

katika maeneo haya zinatarajiwa kuanza kati ya wiki ya tatu na ya nne ya mwezi Novemba, 

2021 na kuisha katika wiki ya tatu ya mwezi Aprili, 2022. Hata hivyo, maeneo ya kusini mwa 

mkoa wa Morogoro mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya pili ya mwezi Novemba, 2021 na 

kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Aprili, 2022. 

iv. Pwani ya kusini na maeneo ya kusini mwa nchi: (Mikoa ya Lindi, Mtwara na Ruvuma): 

Mvua za wastani hadi chini ya wastani zinatarajiwa katika maeneo ya mikoa ya Lindi, 

Mtwara na Ruvuma. Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya pili ya mwezi Novemba, 2021 katika 

mikoa ya Lindi na Mtwara na wiki ya tatu ya mwezi Novemba, 2021 katika mkoa wa 

Ruvuma. Mvua zinatarajiwa kuisha katika wiki ya nne ya mwezi Machi, 2022 katika mkoa wa 

Ruvuma na wiki ya pili ya mwezi Aprili, 2022 katika mikoa ya Lindi na Mtwara.  

Aidha, upo uwezekano wa kutokea kwa mgandamizo mdogo wa hewa kaskazini mashariki 

mwa kisiwa cha Madagascar, hivyo kusababisha kurejea kwa mvua katika baadhi ya 

maeneo mwishoni mwa mwezi, Aprili, 2022. 

  

 

 

Ramani 1:  Kushoto: Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2021 –Aprili, 2022) na Kulia: 

Wastani wa muda mrefu wa mvua za Msimu (1981 -2010).   

Angalizo 1: Izingatiwe kuwa matukio ya vipindi vifupi vya mvua kubwa yanaweza 

kujitokeza hata katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za chini ya wastani.  

Angalizo 2: Mwelekeo wa mvua uliotolewa umezingatia zaidi kipindi cha msimu (miezi 

sita) na hali ya mvua katika maeneo makubwa. Hivyo, viashiria vinavyochangia 

mwenendo wa mifumo ya mvua na mabadiliko ya muda mfupi katika maeneo madogo 

vitazingatiwa katika uchambuzi wa utabiri wa muda wa kati na mfupi. Watumiaji wa 

taarifa za utabiri huu wanashauriwa pia kufuatilia utabiri wa saa 24, siku 10 pamoja na 

mwezi kama unavyotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 
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2. MIFUMO YA HALI YA HEWA   

Hali ya sasa ya joto la bahari katika eneo la kati la Bahari ya Pasifiki iko chini ya wastani na 

inatarajiwa kuendelea kuwa chini ya wastani katika nusu ya kwanza ya msimu ingawa 

inaonesha kuongezeka kidogo hasa katika nusu ya pili ya msimu. Hali hii inatarajiwa 

kudhoofisha mifumo inayosababisha mvua katika baadhi ya maeneo ya nchi hususan 

magharibi, kusini na kanda ya kati.  

Joto la bahari la mashariki mwa Bahari ya Hindi (Indonesia) linatarajiwa kuwa juu ya wastani 

ukilinganisha na eneo la magharibi mwa Bahari ya Hindi (pwani ya Afrika Mashariki). Hali hii 

inatarajiwa kudhoofisha mifumo inayosababisha mvua katika maeneo ya ukanda wa pwani na 

yale ya kati mwa nchi ambapo upepo wa pwani utavuma kutoka magharibi kuelekea mashariki 

(off-shore). 

Vilevile, joto la bahari la chini ya wastani linatarajiwa katika eneo la kusini-magharibi mwa 

bahari ya Hindi hususan katika kipindi cha nusu ya kwanza ya msimu, na juu kidogo ya 

wastani katika nusu ya pili ya msimu. Hali hiyo inatarajiwa kupunguza uwezekano wa kutokea 

kwa migandamizo midogo ya hewa na hivyo kuchelewesha mifumo inayosababisha mvua 

katika maeneo ya kusini mwa nchi hususan katika kipindi cha nusu ya kwanza ya msimu.  

Katika eneo la mashariki mwa Bahari ya Atlantiki (karibu na Pwani ya Angola), joto la bahari 

linatarajiwa kuwa la wastani. Hali hii inatarajiwa kuwa na mchango hafifu katika mifumo 

inayosababisha mvua kutokea katika misitu ya Kongo kuelekea katika maeneo ya magharibi 

mwa nchi.  

 

3.  ATHARI NA USHAURI 

Kipengele hiki cha athari na ushauri kimeandaliwa na Mamlaka ya Hali ya Hewa kwa 

kushirikiana na wataalam wa sekta husika katika mkutano wa wadau wa hali ya hewa 

uliofanyika tarehe 21 Oktoba, 2021. 

a) Kilimo na Usalama wa Chakula 

Kutokana na mvua za chini ya wastani hadi wastani zinazotarajiwa katika maeneo mengi 

yanayopata mvua za msimu, upungufu mkubwa wa unyevunyevu katika udongo unaweza 

kujitokeza. Hali hii inaweza kuathiri ukuaji wa mazao. Aidha, ongezeko la visumbufu vya 

mazao kama mchwa, viwavijeshi, panya na magonjwa vinatarajiwa kujitokeza katika msimu na 

hivyo kuathiri mazao na uzalishaji kwa ujumla. Hali kadhalika uzalishaji wa asali unatarajiwa 

kuathirika kutokana na upungufu wa maji na maua.  

Wakulima wanashauriwa kupanda mazao na mbegu zinazokomaa ndani ya muda mfupi na 

zinazostahimili mvua chache kama vile mazao jamii ya mizizi na mazao ya bustani. Aidha, 

wanashauriwa kutumia mbinu na teknolojia za kilimo himilivu za kuhifadhi maji na 

unyevunyevu wa udongo. Wakulima wazingatie kupata ushauri kutoka kwa maafisa ugani juu 

ya namna bora ya kuendesha kilimo kwa usalama wa chakula na lishe.  
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 Mamlaka husika zinashauriwa kutoa elimu na ushauri kwa wakulima juu ya njia bora na 

namna ya kutumia kiwango kidogo cha mvua kinachotarajiwa pamoja na matumizi mazuri ya 

akiba ya chakula kilichopo. 

b) Mifugo na Uvuvi 

Upungufu wa mvua katika msimu unatarajiwa kuathiri upatikanaji wa maji na malisho kwa ajili 

ya mifugo na kupelekea uwezekano wa migogoro kujitokeza baina ya wafugaji na watumiaji 

wengine wa ardhi. Aidha, baadhi ya magonjwa ya mifugo (yanayoenezwa na kupe pamoja na 

wadudu warukao), uzalishaji wa mifugo na mazao ya mifugo unatarajiwa kupungua. Kwa 

upande mwingine, upatikanaji wa chakula kwa ajili ya samaki unatarajiwa kupungua na 

kuathiri mazao ya samaki. Hali ya ongezeko la joto inaweza kujitokeza na kusababisha 

vimelea vya magonjwa mbalimbali ya samaki. Kwa upande mwingine kilimo cha mwani katika 

maji ya kina kifupi kinatarajiwa kuathirika kutokana na vipindi virefu vya ukavu vinavyotarajiwa. 

 Jamii inashauriwa kuweka mpango mzuri wa matumizi na uhifadhi wa maji na malisho, kufuga 

kibiashara na kuvuna mifugo kulingana na upatikanaji wa malisho na maji. Wafugaji na wavuvi 

wanashauriwa watumie taarifa za utabiri wa hali ya hewa na kuzingatia ushauri wa maafisa 

ugani. Aidha, Wakulima wa mwani katika Mikoa ya Lindi na Mtwara wanashauriwa kupanda 

aina ya mbegu zinazostawi kwenye maji ya kina kirefu. 

 

c) Utalii na Wanyamapori 

Hali ya malisho na maji kwa wanyamapori inatarajiwa kupungua kutokana na mtawanyiko 

hafifu wa mvua unaotarajiwa.  Hali hii inaweza kusababisha migogoro baina ya wanyamapori 

na jamii inayozunguka hifadhi za wanyamapori. Aidha, kusambaa kwa magonjwa ya mlipuko 

kwa wanyama wanaofugwa na wanyamapori kunaweza kujitokeza kutokana na mwingiliano 

wakati wa kutafuta maji na malisho.  

Mamlaka husika zinashauriwa kuboresha miundombinu ya usafirishaji katika hifadhi za 

wanyamapori na kujenga uelewa kwa jamii pamoja na kuchukua hatua stahiki. Aidha, jamii 

inashauriwa kutoa taarifa kwa Mamlaka husika pindi kunapokua na uvamizi wa wanyamapori 

katika makazi.  

 

d) Usafiri na Usafirishaji 

Maeneo mengi yanatarajiwa kupata mvua za chini ya wastani hadi wastani, hivyo sekta ya 

usafiri na usafirishaji hususan usafiri wa ardhini, anga na kwenye maji zinaweza kunufaika 

kutokana na vipindi vya ukavu vinavyoweza kujitokeza. Aidha, shughuli za uendeshaji wa meli 

na miundombinu katika bandari inatarajiwa kunufaika katika kipindi cha msimu huu. Hata 

hivyo, inashauriwa kuwa mipango ya utekelezaji na uboreshaji wa miundombinu mbalimbali ya 

sekta ya uchukuzi izingatie taarifa za utabiri wa hali ya hewa katika eneo husika. 
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e) Nishati, Maji na Madini  

Kina cha maji katika mito, mabwawa na hifadhi ya maji ardhini kinatarajiwa kupungua hususan 

katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za chini ya wastani. Hali hii inaweza kupunguza 

upatikanaji wa maji kwa matumizi mbalimbali na kupelekea migogoro baina ya watumiaji 

wakubwa na wadogo. Katika sekta ya madini, uzalishaji wa madini (hususan dhahabu kwa 

wachimbaji wadogo) unaweza kuongezeka kutokana na upungufu wa mvua unaotarajiwa. Kwa 

upande mwingine, wachimbaji wenye matumizi makubwa ya maji uzalishaji unaweza 

kuathirika. Uzalishaji wa nishati ya umeme utokanao na maji unaweza kuathirika. Hata hivyo, 

utekelezaji wa ujenzi wa miradi ya umeme, utafutaji na uchimbaji wa mafuta na gesi 

unatarajiwa kuendelea vizuri. 

Wadau wanashauriwa kuzingatia matumizi endelevu ya maji katika shughuli za kuchakata 

madini, uzalishaji wa umeme, matumizi viwandani na majumbani. Vilevile, Sekta ziendelee 

kufuatilia tabiri zitolewazo   na Mamlaka ya Hali ya Hewa.   

 

 

f) Mamlaka za Miji 

Kutokana na matarajio ya upungufu wa mvua, mamlaka za miji zinashauriwa kutumia fursa 

hiyo kuweka miundombinu bora kama majengo, maghala, sehemu za kuhifadhia taka, umeme, 

pamoja na kuhakikisha kuwa mifumo ya utiririshaji maji inafanya kazi katika kiwango 

kinachostahili. Mamlaka hizo zinashauriwa kuhakikisha vyanzo vya maji vinatunzwa ili kudhibiti 

upotevu wa maji na pia kusimamia matumizi endelevu ya maji. Mamlaka za Miji pia 

zinashauriwa kuandaa programu za kuhimiza kilimo cha mazao yanayostahimili mvua chache 

ili kuboresha upatikanaji wa chakula. 

 

g) Sekta ya Afya  

Kwa maeneo yanayotarajia kupata mvua za chini ya wastani, upungufu wa upatikanaji wa maji 

safi na salama unaweza kujitokeza na kupelekea mlipuko wa magojwa. Mamlaka za afya 

zinashauriwa kuchukua hatua stahiki kupunguza athari hasi, ikiwa ni pamoja na kuhimiza 

wananchi kuvuna na kutibu maji kabla ya kutumia.  

Kwa maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za wastani, pamoja na hatua zilizoelezwa hapo juu, 

wananchi wanashauriwa kuharibu mazalia ya wadudu wadhurifu kama vile mbu. Msisitizo 

unatolewa kwa mamlaka husika kutoa elimu ya afya kwa wananchi na kuchukua hatua stahiki 

ili kupunguza athari zinazoweza kujitokeza. 

 

h) Sekta Binafsi 

Kwa maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za chini ya wastani hadi wastani, shughuli za 

kiuchumi kama vile uzalishaji na uhifadhi wa mazao tete na bidhaa zinaweza kuathirika 

kutokana na kuongezeka kwa gharama. Vilevile, mvua za chini ya wastani zinaweza 

kusababisha ubora wa miti ya nguzo na mbao kuathirika.  
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Sekta binafsi inashauriwa kushirikiana na wataalamu wa sekta mbalimbali katika kutoa elimu 

pamoja na kuwezesha upatikanaji wa rasilimali fedha ili kuimarisha uwekezaji na kulinda mitaji 

ya kibiashara. 

 

 

i) Menejimenti za Maafa 

Katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za chini ya wastani hadi wastani, madhara 

yanayoweza kujitokeza ni pamoja na upungufu wa uzalishaji wa mazao ya chakula, malisho ya 

mifugo na maji. Mamlaka husika na Kamati za Usimamizi wa Maafa katika ngazi ya Mkoa, 

Wilaya, Kata na Vijiji zinashauriwa kushirikiana na kuchukua hatua stahiki ikiwemo kutoa elimu 

na miongozo itakayohamasisha uhifadhi wa chakula, maji na malisho ya mifugo. 

 

j) Vyombo vya habari 

Vyombo vya habari vinashauriwa kufuatilia, kupata na kusambaza taarifa sahihi za mwenendo 

wa mvua za Msimu pamoja na taarifa zilizo huishwa za hali ya hewa kutoka Mamlaka ya Hali 

ya Hewa Tanzania (TMA). 

Wanahabari wanashauriwa kutafuta na kutumia ushauri wa kisekta kutoka kwa watoa taarifa 

wa sekta mbalimbali zinazotumia taarifa za hali ya hewa. Pia kuandaa na kusambaza makala 

na taarifa za tahadhari za kisekta kwa kutumia lugha nyepesi kwa lengo la kuhabarisha na 

kuelimisha jamii ipasavyo juu ya matumizi ya utabiri wa hali ya hewa katika kupunguza athari 

za hali mbaya ya hewa.  

 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa ikiwa ni 

pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na Afya 

waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania itaendelea kufuatilia mwenendo wa mifumo ya hali ya 

hewa na kutoa mirejesho ya mwelekeo wa mvua nchini kadri inavyohitajika. Aidha, wadau 

wanashauriwa kuwasiliana na Mamlaka ili kupata taarifa mahsusi za utabiri wa msimu ili 

kukidhi mahitaji maalum katika sekta zao. 

 

Imetolewa:  27 Oktoba, 2021 

 

Na:  Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 

Tel. 255 (0) 22  –  2460706 - 8  ; Fax: 255  -  (0) 22  –  2460718  E - mail: (1) met@meteo.go.tz (2) agromet1_tz@meteo.go.tz   Tel. 255 (0) 22  –  2460706 - 8  ; Fax: 255  -  (0) 22  –  2460718  E - mail: (1) met@meteo.go.tz (2) agromet1_tz@meteo.go.tz   


